Lesson Project

Lesson project para sa pag-aaral ng bagong materyal sa paksa "Mga simple at kumplikadong sangkap" (aralin #2)

Klase 8

UMK“Chemistry ika-8 baitang. Gabrielyan O.S. 2014"

Komposisyon ng klase: mayroong 28 tao sa klase, kung saan 27 ay may developmental norms, 1 tao ay may mental retardation (1 type)

Mga layunin ng aralin: UPANG GUMAWA NG MGA KONDISYON PARA SA

"ordinaryong" mga bata

"espesyal" na mga bata

Pagtuklas ng isang paraan para sa paghahanap ng mga pagkakaiba sa pagitan ng isang simpleng sangkap at isang kumplikado, purong sangkap at mga pinaghalong, kemikal na elemento at simpleng sangkap;

pagbuo ng kakayahang makilala ang mga simpleng sangkap mula sa mga kumplikado, batay sa kanilang mga pormula ng kemikal

pagbuo ng kakayahang mag-highlightAng pangunahing bagay ay gumawa ng mga paghahambing, pagsusuri, at gumawa ng mga konklusyon.

Upang bumuo ng kakayahang magbigay ng tulong sa posisyon ng isang "maliit na guro"

Pagtanggap at pag-unawaparaanaksyon para sapaghahanap ng mga pagkakaiba sa pagitan ng isang simpleng sangkap at isang kumplikadong sangkap, isang purong sangkap at isang halo, isang elemento ng kemikal at isang simpleng sangkap, batay sa kanilang mga formula ng kemikal

Upang bumuo ng kakayahang makipag-ayos kapag nagtatrabaho sa mga pares

MGA PINLANONG RESULTA

Personal : pagpapakita ng interes sa problemang kinakaharap
Metasubject

P

SA

Makipag-ugnayan bilang mag-asawa

R

- kakayahang magtrabaho sa pagbuo ng isang algorithmpaghahanap ng mga pagkakaiba sa pagitan ng isang simpleng sangkap at isang kumplikadong sangkap, isang purong sangkap at isang halo, isang elemento ng kemikal at isang simpleng sangkap

Paksa

Personal : pagpapakita ng interes sa problemang kinakaharap

Metasubject

P

Gumamit ng mga sign-symbolic na modelo

SA

Makipag-ugnayan bilang mag-asawa

R

Magplano ng mga aksyon alinsunod sa itinalagang gawaing pang-edukasyon;

- mga kasanayan sa algorithm paghahanap pagkakaiba sa pagitan ng simple at kumplikadong mga sangkap

Magsanay ng pagpipigil sa sarili at pagtatasa sa sarili.

Paksa : tukuyin ang simple at kumplikadong mga sangkap, mga purong sangkap at pinaghalong, mga elemento ng kemikal at mga simpleng sangkap

Nilalaman ng aralin

Istraktura ng aralin

Pakikipag-ugnayan sa prosesong pang-edukasyon

Tandaan

Mga kilos ng guro

Mga aksyon ng mag-aaral

kasama ang pamantayan sa pag-unlad

Mga aksyon ng mag-aaral

may mga kapansanan

    Pagganyak

− Handa ka na ba para sa aralin upang malaman ang tungkol sa isang bagong bagay?

Tumutukoy sa klase:

Tingnan ang mga pormula ng mga sangkap na nakasulat sa pisara

– Ano ang ibig nilang sabihin?

Paano sila magkatulad at paano sila naiiba?

Oo tama yan!

Sa unang hanay ay mga sangkap na binubuo ng mga atomo ng parehong uri, at sa pangalawa - mula sa mga atomo ng iba't ibang uri

Sa unang hanay ng mga sangkap, nakasulat nang mas simple, mayroong ilang mga atomo

Nag-aayos ako ng isang sitwasyon ng kontrol at pagtatasa sa sarili ng kahandaan para sa paparating na gawain sa aralin.

Ang mga simple at kumplikadong sangkap ay nakasulat sa pisara sa dalawang hanay.

H2H2O

O 2 K 2 O

N 2 N.H. 3

S H 2 KAYA 4

2. Pagtatakda ng layunin

– Subukang bumalangkas ng paksa ng aralin.

Ang paksa ng aralin ay:

"Mga simple at kumplikadong sangkap"

- Sino ang maaaring ulitin ang layunin ng aralin?

Mag-usap nang magkapares, at susuriin ka ng "maliit na guro".

Sa paggawa nang magkapares, kumpletuhin ang pangungusap na "Ngayon sa klase ay matututo ako ...."

Bumuo ng paksa ng aralin

Naka-record sa notebook

Suriin ng "maliit na guro" ang tamang pagbigkas ng paksa

Magtrabaho nang dalawahan, tukuyin ang layunin ng aralin

Ulitin ang paksa ng aralin

Naka-record sa notebook

Nag-uusap sila.

Magtrabaho nang magkapares, pag-usapan ang layunin

- "Ngayon ay mag-aaral ako sa klase kilalanin ang simple at kumplikadong mga sangkap"

Tinatanong ko ang "espesyal na bata" sa klase at pinupuri siya.

Binibigyan ng pagkakataon na tumugon sa "espesyal" na bata.

Pag-aayos ng paksa sa pisara.

3. Pagpaplano

Upang madaling matutong makilala sa pagitan ng simple at kumplikadong mga sangkap, kailangan namin ng isang plano na may kasamang mga tanong:

-Ano?

-Paano?

-Nag-apply ako

-Skala ng tagumpay.

Tinutugunan ang isang pangkat ng "mga espesyal na bata":

Nag-cut ka ng mga piraso sa iyong mga mesa na may ilang partikular na item na kailangang ipamahagi sa tamang pagkakasunod-sunod

Nagtatrabaho sila nang pares, na bumubuo ng isang plano na kinabibilangan ng mga sumusunod na tanong:

-Ano?

-Paano?

-Nag-apply ako

-Skala ng tagumpay.

Ipamahagi ang mga item sa plano sa kinakailangang pagkakasunod-sunod

Pag-aayos ng plano sa pisara:

4. Pagpapatupad ng gawaing pang-edukasyon

-Ano ang gagawin natin sa hakbang 1 ng plano?

anomaaari mo bang sabihin sa akin ang tungkol sa mga simpleng sangkap

anomaaari mo bang sabihin sa akin ang tungkol sa mga kumplikadong sangkap

Paano makilala sa pagitan ng simple at kumplikadong mga sangkap?

Mula sa seryeng nakasulat sa pisara, pumili lamang ng mga simpleng sangkap. Suriin kung tama ang ginawa ng iyong kapitbahay nang magkapares.

Ilang kumplikadong sangkap ang mayroon sa seryeng ito? Isulat ang isang sangkap na binubuo ng 4 na atomo, 3 sa mga ito ay kabilang sa parehong uri.

Tinutugunan ang isang pangkat ng "mga espesyal na bata":

Tingnan nang mabuti ang mga formula ng mga kumplikadong sangkap, bilangin kung gaano karaming mga atomo iba't ibang uri sa bawat molekula

Sumulat ng pormula para sa isang sangkap na naglalaman ng dalawang iron atoms at tatlong oxygen atoms. Anong sangkap ito?

Subukan ang bawat isa nang pares

Sinasabi nila ang kanilang natutunan tungkol sa mga simpleng sangkap at nagbibigay ng isang halimbawa. Bumuo at isulat ang kahulugan

Sinasabi nila kung ano ang natutunan nila tungkol sa mga kumplikadong sangkap, magbigay ng isang halimbawa

Bumuo at isulat ang kahulugan

Bumuo at isulat ang isang algorithm

Pinalabas, sinuri

Sagot:

3 kumplikadong mga sangkap

MgO , PH 3 , HNO 3

Magreseta ng PH 3

Bumuo, suriin, tukuyin ang uri ng sangkap.

Suriin

Isulat ang kahulugan at halimbawa

Isulat ang algorithm

Pinalabas, sinuri

Sagot:

3 kumplikadong mga sangkap

Bilangin ang bilang ng mga atomo ng iba't ibang uri sa bawat molekula, maghanap ng molekula na may apat na atomo, at tukuyin na 3 sa kanila ay kabilang sa parehong uri.

Magreseta ng PH 3

Isulat ang mga palatandaan ng mga elemento ng kemikal at ipahiwatig ang bilang ng mga atomo. Subukang tukuyin ang uri ng substance gamit ang mga cue card.

Suriin

Ang "espesyal" na bata ay binibigyan ng pagkakataon na ulitin ang kanyang isinulat sa kanyang kuwaderno at kung anong halimbawa ang kanyang ibinigay.

Mayroong ilang mga sangkap sa pisara:

F 2 , Cu, MgO, PH 3 ,HNO 3 , C

Salungguhitan ang mga kumplikadong sangkap sa pisara

Sinusuri namin nang pasalita

Hiwalay na suriin para sa mga espesyal na bata, i-record kung mayroong anumang mga paghihirap

Paksa: "Mga simple at kumplikadong sangkap"

Layunin ng aralin: ipaliwanag ang pagkakaiba sa pagitan ng isang simpleng sangkap at isang kumplikadong sangkap, isang purong sangkap at isang halo, isang elemento ng kemikal at isang simpleng sangkap; bumuo ng kakayahang makilala ang mga simpleng sangkap mula sa mga kumplikado, batay sa kanilang mga kemikal na formula, matutong i-highlight ang pangunahing bagay, magsagawa ng mga paghahambing, pagsusuri, at gumawa ng mga konklusyon.

Mga Layunin ng Aralin

Pang-edukasyon : 1. ihayag ang mga konsepto: simple at kumplikadong mga sangkap bilang isang anyo ng pagkakaroon ng mga elemento ng kemikal

Pag-unlad : 1. Bumuo ng cognitive interest sa paksang pinag-aaralan; 2. lumikha ng mga kondisyon para sa pag-master ng mga diskarte para sa pag-aaral ng komposisyon ng bagay; 3. bumuo ng kakayahang maghanap, magproseso, magsuri at mag-systematize ng impormasyon; 4. bumuo ng kakayahang lohikal na ipahayag ang iyong pananaw; 5. magturo ng mga diskarte sa pagmuni-muni, bumuo ng sapat na pagpapahalaga sa sarili; 6. paunlarin ang kakayahang tumanggap ng impormasyon.

Pang-edukasyon: nakapag-iisa na lutasin ang mga problema gamit ang umiiral na kaalaman; bumuo ng kakayahang mag-analisa, magkumpara, mag-contrast at mag-generalize; matutong magpakita ng kalayaan sa iba't ibang uri ng aktibidad; gumawa ng mga konklusyon.

Mga nakaplanong resulta.

1. Pagbuo ng mga ideya tungkol sa mga anyo ng pagkakaroon ng mga elemento ng kemikal sa kalikasan at pag-unlad ng kaalaman tungkol sa mga elemento ng kemikal.

2. Pag-unlad ng kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa pisikal na katangian ng mga sangkap.

3. Pag-unlad ng siyentipikong pag-iisip ng mga mag-aaral sa pagbuo ng kakayahang ihambing at ilarawan ang mga bagay na kemikal sa panahon ng independiyenteng pagganap ng mga pagsasanay at kumplikadong mga gawain, pati na rin sa pagbuo ng kakayahang mag-aplay ng kaalaman at pamamaraan ng pagkilos sa mga bagong kondisyon.

4. Pagbubuo siyentipikong pananaw sa mundo mga mag-aaral at ang asimilasyon ng mga nangungunang ideolohikal na ideya ng kurso: ang kaalaman at pagkakaisa ng materyal na mundo, ang pag-asa ng mga katangian ng mga sangkap sa komposisyon at istraktura nito.

5. Pag-unlad ng interes at pagganyak para sa pag-aaral ng kimika sa pamamagitan ng pagtukoy sa karanasan sa buhay ng mga mag-aaral at sistematikong kaalaman tungkol sa pamamahagi at pagkakaugnay ng mga sangkap sa kalikasan.

Mga pangunahing termino at konsepto: simple at kumplikadong mga sangkap, mga compound ng kemikal, elemento ng kemikal, mga atomo at molekula, komposisyon ng husay at dami

Pag-unlad ng aralin:

1. sandali ng organisasyon

Kaya, mga kaibigan, pansin -

Tutal, tumunog na ang bell.

Umupo nang mas komportable -

Magsimula tayo sa aralin sa lalong madaling panahon!

2 . Sinusuri ang takdang-aralin.

Ayon na naman sa tradisyon

Simulan natin ang pagsuri

Gawain 1. Takdang-Aralin 4 p. 32

Ang carbon dioxide ay isang sangkap ng molekular na istraktura, at ang buhangin ay hindi molekular.

Gawain2.

Sa talahanayan, isulat ang letrang “X” o “F” (kemikal o pisikal) laban sa bawat phenomenon, at isulat ang mga letrang “T” o “T” laban sa mga katawan at substance.

"B" ayon dito.

Kababalaghan. Mga katawan at sangkap

Pagkabulok ng tubig

Pagsingaw ng tubig mula sa puddle

Nagsusunog ng gasolina sa makina ng kotse.

Paglilinis ng tubig.

Natutunaw na bakal.

Lapis.

Gawain 3.Tukuyin ang mga konsepto ng "molekula" at "atom", "ions", "crystal lattice"

Gawain 4. Tukuyin ang komposisyon: H2, O2, CO, Cl2.

3. Pag-aaral ng bagong materyal.

Sa kimika, bilang karagdagan sa mga terminong "atom" at "molekula," ang konseptong "elemento ng kemikal" ay kadalasang ginagamit. Ano ang pagkakatulad ng mga konseptong ito at paano sila nagkakaiba?

Ang isang kemikal na elemento ay mga atomo ng parehong uri. Kaya, halimbawa, ang lahat ng hydrogen atoms ay ang elementong hydrogen; lahat ng oxygen at mercury atoms ay ang mga elementong oxygen at mercury, ayon sa pagkakabanggit.

Ang mga pangalan ng mga elemento ng kemikal at ang mga simpleng sangkap na kanilang nabuo ay halos palaging nag-tutugma, kaya kailangan nilang makilala sa pamamagitan ng kahulugan.

Halimbawa: 1. Ang oxygen ay nakolekta sa isang test tube - dito ang oxygen ay isang simpleng substance;

2. Ang molekula ng tubig ay naglalaman ng oxygen - dito pinag-uusapan natin tungkol sa isang kemikal na elemento.

O 2, Cl 2. H 2 O, CO 2

Paano naiiba ang mga molekula ng oxygen at klorin sa mga molekula ng tubig at carbon dioxide?

Maaaring sagutin ng mga mag-aaral na ang mga molekula ng oxygen at chlorine ay nabuo ng parehong uri ng atom. - Mga simpleng sangkap.

Mga sangkap na tubig at carbon dioxide nabuo ng mga atomo ng iba't ibang uri. - Mga kumplikadong sangkap.

Mga simpleng sangkap- mga sangkap na nabuo ng mga atomo ng isang elemento ng kemikal.

Ne, Ar, O 2, Br 2, I 2, O 3, P 4, S 8

(Ang mga monoatomic na simpleng sangkap ay mga molekula ng mga inert na gas;

diatomic - mga molekula ng hydrogen, oxygen, chlorine, bromine, yodo; triatomic - ozone, tetraatomic - posporus, atbp.)

Ang mga pangalan ng mga simpleng sangkap ay madalas na nag-tutugma sa pangalan ng mga elemento ng kemikal kung saan ang mga atomo ay nabuo.

Ang mga simpleng sangkap ay nailalarawan sa pamamagitan ng ilang mga pisikal na katangian ( estado ng pagsasama-sama, kulay, density).

Mga kumplikadong sangkap (mga kemikal na compound)- Ito ay mga sangkap na nabuo ng mga atomo ng iba't ibang elemento ng kemikal na konektado sa isa't isa.

H 2 O, C 6 H 12 O 6, NaCl, KMnO 4, CO 2, CO

(tubig, glucose, sodium chloride - table salt, potassium permanganate - potassium permanganate, carbon dioxide, carbon monoxide).

Ang mga kumplikadong sangkap ay nailalarawan sa pamamagitan ng ilang mga pisikal na katangian.

MGA SUBSTANS

simpleng kumplikado

H 2 , O 2 , N 2 , Cl 2 H 2 O, CO 2 , H 2 KAYA 4

Paggawa gamit ang diagram p. 34 p.9

I-pin ang isang paksa "Mga simple at kumplikadong sangkap.

Mag-ehersisyo. Hatiin ang mga sumusunod na sangkap sa simple at kumplikado: SO 2 K, Cu, N 2, O 2, Cl 2, LiI, Al 2 O 3, H 2, Br 2, NaCl, MgSO 4, KOH, Fe, Au, Ag, ZnO, KF, Cr, SO 3

Ipakita ang resulta sa anyo ng talahanayan:

MGA SIMPLE NA SUBSTANCES

KOMPLEXONG MGA SUBSTANS

K, Cu, N 2, O 2, Cl 2, H 2, Br 2, Fe, Au, Ag, Cr,

SO 2 Al 2 O 3, NaCl, MgSO 4, KOH, ZnO, LiI KF, SO 3

Gaano karaming mga simpleng sangkap ang nakasulat sa isang serye ng mga formula:

N 2, O 3, HNO 3, P 2 O 5 H 2 O, NaOH., S, Fe, CO 2,

Ang parehong mga sangkap ay kumplikado:

A) C (karbon) at S (sulfur);

B) Fe (bakal) at CH 4 (methane);

B) CO 2 (carbon dioxide) at H 2 O (tubig);

Piliin ang tamang pahayag:

Ang mga simpleng sangkap ay binubuo ng mga atomo ng parehong uri.

A) Mali

Sa anong kaso pinag-uusapan natin ang bakal bilang isang elemento ng kemikal?

A) Ang iron sulfide ay naglalaman ng isang iron atom.

B) Ang bakal ay bahagi ng kalawang;

C) Ang bakal ay nailalarawan sa pamamagitan ng isang metal na kinang;

D) Ang bakal ay isang metal na naaakit ng magnet;

Sa anong kaso pinag-uusapan natin ang oxygen bilang isang simpleng sangkap?

A) Ang oxygen ay isang gas na sumusuporta sa paghinga at pagkasunog;

B) Ang mga isda ay humihinga ng oxygen na natunaw sa tubig;

C) Ang oxygen atom ay bahagi ng molekula ng tubig;

D) Ang oxygen ay bahagi ng hangin.

Magsagawa ng mga praktikal na gawain sa anyo ng malayang gawain.

Praktikal na gawain:

    Sa halip na mga tuldok, ipasok ang mga kinakailangang expression (chemical element, simpleng substance, complex substance, mixture): a) zinc oxide__

Dahil ito ay binubuo ng _______________________, zinc at oxygen; Kapag ang ___________________________ mercury oxide ay pinainit, dalawang ___________________________ ang nabubuo: mercury at oxygen.

Pagninilay at pagbubuod.

Ano ang bagong natutunan mo sa aralin?

Anong mga tanong ang nagdulot ng kahirapan?

Anong kaalaman ang nakuha mo ngayon?

Takdang-Aralin. §9-10 pag-aaral. mga kahulugan, mga gawain sa pagsubok p.36. 39

Panitikan:

1. Teksbuk Chemistry G.E. Rudzitisa, F.G. Feldman. ika-8 baitang.

2.N.P. Troegubova, E.N. Strelnikova KIM Chemistry ika-8 baitang. Moscow "Waco", 2014.

3. O.G. Grigorovich at iba pa Master class ng Chemistry ng pag-unlad ng aralin, grade 7

Vesta 2008.

4. M. V. Knyazeva. Mga plano ng aralin sa Chemistry batay sa aklat-aralin ni G.E. Rudzitisa, F.G. Feldman. ika-8 baitang. Volgograd "Guro" 2013

Satenova Zhanna Alikovna

guro ng kimika

KSU "Kos - Istek" mataas na paaralan» Rehiyon ng Aktobe, distrito ng Kargaly, nayon. Kos – Nag-expire na

Naabot ang mga layunin sa pag-aaral sa pamamagitan nito aralin (Link sa curriculum) 7.1.2.2 - alamin na ang bawat elemento ng kemikal ay itinalaga ng isang simbolo at isang tiyak na uri ng atom;
Layunin ng aralin Para sa lahat ng mga mag-aaral, magbigay ng mga kondisyon para sa pang-unawa at pag-unawa sa mga konsepto ng "mga elemento ng kemikal", "mga metal" at "hindi metal", "simpleng sangkap" at "kumplikadong sangkap";

Para sa karamihan ng mga mag-aaral, upang itaguyod ang pagbuo ng mga kasanayan sa pananaliksik sa pagtukoy ng mga pisikal na katangian ng Me at HeMe;

Pamantayan sa pagsusuri Alam na ang isang kemikal na elemento ay kinakatawan ng isang simbolo at isang tiyak na uri ng atom;

Naipaliliwanag ang pag-aari ng mga elemento sa
mga metal at di-metal;

Nakikilala sa pagitan ng simple at kumplikadong mga sangkap

Mga layunin sa wika Maaaring tukuyin ng mga mag-aaral ang mga termino:

"elemento ng kemikal", "simpleng sangkap", "komplikadong sangkap".

Ipaliwanag ang pagkakaiba ng metal at non-metal, simple at kumplikadong substance.

Pagtatanim ng mga halaga Bilang bahagi ng Patriot Act "Mangilik El» Industrialization at paglago ng ekonomiya batay sa inobasyon: Umuunlad ang ating bansa paggawa ng kemikal, na naglalayong gumawa ng abot-kaya, mataas na kalidad na mga item batay sa simple at kumplikadong mga sangkap.

Kalayaan ng Kazakhstan at Astana: Ang Astana ay isang lungsod na nasa ilalim ng konstruksiyon, na nangangailangan ng iba't ibang mga materyales sa gusali na ginawa mula sa mga sangkap ng ating subsoil

Komunikasyon sa pagitan ng paksa Ang interdisciplinary na komunikasyon sa aralin ay isinasagawa sa paksa ng natural na agham kapag pinag-aaralan ang pag-uuri ng seksyon ng mga sangkap
Dating kaalaman Alam nila ang komposisyon ng bagay (mga atom at molekula), ang mga pisikal na katangian ng mga metal mula sa kursong Natural Science sa ika-5 baitang.

Pag-unlad ng aralin

(Bumuo ng paksa ng aralin)

Magaling, nabuo namin ang paksa ng aralin.

Ang epigraph ng ating aralin ngayon ay ang mga sumusunod na salita:
“Sa sarili mo, nagtatrabaho. Gagawin mo ang lahat para sa iyong mga mahal sa buhay at para sa iyong sarili, at kung walang tagumpay sa trabaho, ang kabiguan ay hindi isang problema, subukang muli

Hindi nagkataon na kinuha ko ang mga salitang ito. Ngayon ay marami kang gagawin sa iyong sarili, ikaw mismo ang makakakuha ng kaalaman. Iminumungkahi kong bumalangkas ka ng mga layunin ng aralin batay sa paksa. (Bumuo ng layunin ng aralin batay sa paksa)

kalagitnaan ng aralin

(23 min)

(2 min)

(8 min)

Paliwanag ng materyal:

Sa kimika, bilang karagdagan sa mga terminong "atom" at "molekula," ang konseptong "elemento" ay kadalasang ginagamit. Ano ang pagkakatulad ng mga konseptong ito at paano sila nagkakaiba?

Elemento ng kemikal ay mga atomo ng parehong uri. Halimbawa, ang lahat ng carbon atoms ay ang kemikal na elementong carbon, ang lahat ng iron atoms ay ang kemikal na elementong bakal.

Ang lahat ng mga elemento ay nakabalangkas at inuri sa periodic table Ang Russian chemist na si Dmitry Ivanovich Mendeleev noong 1869.

Ang lahat ng mga sangkap ayon sa kanilang komposisyon ay nahahati sa simple, na naglalaman ng mga atomo ng isang elementong kemikal lamang, at kumplikado, na naglalaman ng mga atomo ng iba't ibang elemento ng kemikal.

Gawin natin ang mga pagsasanay:

(indibidwal na gawain)

Simulator No. 2

Simulator No. 3

Ngayon hinihiling ko sa iyo na makinig at hulaan ang bugtong. Sa isang kamangha-manghang at misteryosong bansa dalawang tao ang nabuhay. Ang mga naninirahan sa isang malaking bansa ay may malakas ngunit nababaluktot na katangian; makintab na damit. At ang mga naninirahan sa maliit na bansa ay nagsuot ng iba't ibang damit, sila ay malamig at marupok. Ano ang dalawang taong ito?

Feedback: pasalita

Dibisyon sa mga pangkat: iba't ibang kulay mga sticker na may nakasulat na Me at NeMe sa likod.

Tinukoy ng mahusay na siyentipikong Ruso na si M.V. Lomonosov ang metal bilang "isang solid, malabo, magaan na katawan na maaaring matunaw sa apoy at malamig na huwad."
Ang mga katangiang ito ay nalalapat sa mga metal. Ano ang iba pang pisikal na katangian ng mga metal?
Ano ang masasabi natin tungkol sa mga di-metal?

(Ang mga lalaki ay sama-samang tinatalakay ang problema at tinutukoy pangkalahatang katangian metal)

F.O. No. 2

Takdang-aralin: “Paraan ng pananaliksik”

Upang masagot ang mga tanong na ito, iminumungkahi kong gawin mo malayang gawain. Binigyan ka ng mga simpleng sangkap: asupre, bakal, grapayt, aluminyo. Pag-aralan ang kanilang pisikal na katangian at punan ang talahanayan Blg. 1 gamit ang mga instruction card.
Matapos makumpleto ang gawain, tinitingnan namin na ang talahanayan ay napunan nang tama (Feedback) o Sa pamamagitan ng eksperimento, nakumbinsi ka na ang mga katangian ng mga metal ay naiiba sa mga katangian ng iba pang mga sangkap. Ang lahat ng mga metal ay may isang bilang ng mga karaniwang pisikal na katangian. Pangalanan sila?

Thematic warm-up.

F.O. No. 3

Takdang-aralin: “Pamaraang Cube”

1. Ilarawan

2. Paghambingin

3. Associate

4. Pag-aralan

5. Alok

6. Magbigay ng mga dahilan

Mga handout

Slide No. 6,7,8

Talahanayan Blg. 1

Talahanayan Blg. 2

Slide No. 10,11

Pagtatapos ng aralin

(4 min)

Mga emoticon Differentiation Pagtatasa Kalusugan at
pagsunod sa teknik
seguridad. Ang pagkakaiba-iba ng mga gawain sa araling ito ay isinasagawa ayon sa prinsipyo mula sa simple hanggang kumplikado, na nagbibigay sa mga mag-aaral ng pagganyak para sa karagdagang pag-aaral. F.O. #1 Pagsusuri sa sarili:

Ang mga tamang sagot ay nasa slide, ang oral na feedback ay ibinigay

Pagkatapos malutas ang bugtong, binigay ang pandiwang feedback.

F.O. No. 2

Suriin natin ang kawastuhan ng pagpuno sa talahanayan, magsagawa ng mutual assessment, exchange work between groups, magbigay ng assessment sa grupo sa pagkumpleto ng gawain.

F.O. No. 3 Indibidwal na gawain

Thematic warm-up:

Ito ay tinatawag na Ako mga bata tumayo at itaas ang kanilang mga kamay, ang mga batang NeMe ay umupo at pumalakpak ng kanilang mga kamay.

Ang simpleng sangkap ay tinatawag na mga bata na pumapalakpak, ang kumplikadong sangkap ay tinatawag na mga bata na stomping.

Pagninilay:

Gawain sa pagpapasiya ng paksa:

Ipahayag ang iyong opinyon tungkol sa maaaring ibig sabihin ng mga simbolo na ito.

Layunin ng Pagkatuto 7.1.2.2 - alamin na ang bawat elemento ng kemikal ay itinalaga ng isang simbolo at isang tiyak na uri ng atom; 7.1.2.4 - uriin ang mga sangkap sa simple at kumplikado;
Antas ng pag-iisip kasanayan kaalaman at pang-unawa
Pamantayan sa pagsusuriestudyante

Deskriptor:

- alam ang mga simbolo ng kemikal at ang kanilang mga pangalan.

- nagpapahiwatig ng simple at kumplikadong mga sangkap

Layunin ng Pagkatuto 7.1.2.3 Nakikilala ang pagkakaiba sa pagitan ng mga metal at di-metal batay sa pisikal na katangian.
Antas ng pag-iisip kasanayan Mga kasanayan sa mas mataas na pagkakasunud-sunod
Pamantayan sa pagsusuriestudyante
· Naipaliliwanag ang pag-aari ng mga elemento sa
metal at non-metal sa mga tuntunin ng kanilang
pisikal na katangian.

Deskriptor:

- nagpapaliwanag ng mga pisikal na katangian ng aluminyo at
ang bakal ay inuri bilang isang metal;
— nagpapaliwanag sa pamamagitan ng kung anong mga pisikal na katangian, sa kabila
ang kanilang mga pagkakatulad at pagkakaiba, sulfur at grapayt ay inuri bilang di-metal.

Talahanayan 1. "Mga pisikal na katangian ng mga simpleng sangkap"

1 2 3 4 5 6 7 8

sample

sangkap Pisikal na estado Kulay Shine Plastic Thermal conductivity Electrical conductivity
1 bakal
2 Sulfur
3 aluminyo
4 Graphite

Card ng pagtuturo

"Pag-aaral ng mga pisikal na katangian ng mga simpleng sangkap"

Gawain 1. Tingnan ang mga sample ng substance at punan ang mga column ng table.

  1. Punan ang mga hanay 3 at 4 ng talahanayan.
  2. I-twist ang aluminyo sa liwanag. makintab? Ilagay ang “+” o “-” sa column 5.
  3. Ibaluktot ang sample. yumuko? Ilagay ang “+” o “-” sa column 6.
  4. Ilagay ang aluminyo sa baluktot ng iyong siko. Mainit? Ilagay ang “+” o “-” sa column 7.
  5. Gawin ang parehong sa iba pang mga sample. Punan ang naaangkop na mga hanay ng talahanayan.
  6. Markahan ang mga sample na isinasagawa agos ng kuryente, umaasa sa kaalaman mula sa kursong pisika.

Gawain 2. Ipamahagi ang mga iniharap na sangkap sa dalawang grupo, pagpili ng isang pangunahing tampok. Isulat ang mga resultang grupo ng mga sangkap sa iyong kuwaderno, na nagsasaad ng (mga) katangian ng pamamahagi.

Layunin ng Pagkatuto.

7.1.2.2 - alamin na ang bawat elemento ng kemikal ay itinalaga ng isang simbolo at isang tiyak na uri ng atom;

7.1.2.3 - uriin ang mga elemento sa mga metal at di-metal;

7.1.2.4 - uriin ang mga sangkap sa simple at kumplikado;
Antas ng pag-iisip
kasanayan
Mga kasanayan sa mas mataas na pagkakasunud-sunod
Pamantayan sa pagsusuriestudyante

Takdang-aralin: “Pamaraang Cube”

Ang talahanayan na may mga larawan ay ibinigay (6 na larawan: pinggan (Al), silindro ng oxygen (O 2), tubig (H 2 O), copper coil (Cu), silindro ng nitrogen (N), pamatay ng apoy (CO 2)), at isang kubo para sa bawat panig nito ay nakasulat

  1. Ilarawan
  2. Ikumpara
  3. Associate
  4. Pag-aralan
  5. Magmungkahi
  6. Magbigay ng mga dahilan

Deskriptor:

- Nagagawang ilarawan at ihambing ang mga metal at di-metal, simpleng bagay at kumplikadong bagay.

- nakakapagsuri ng kaalaman tungkol sa Akin, NeMe, simple at kumplikadong bagay.

Buod ng isang aralin sa kimika sa ika-8 baitang sa paksa: Simple at kumplikadong mga sangkap. Ang aralin ay sinamahan ng isang pagtatanghal. Layunin ng aralin: pamilyar sa simple at kumplikadong mga sangkap - ang mga pangunahing anyo ng pagkakaroon ng mga elemento sa kalikasan; pagkumpleto ng mga gawain upang makabisado ang mga konsepto ng "simpleng sangkap", "kumplikadong sangkap", bumuo ng kakayahang makilala ang mga simpleng sangkap mula sa mga kumplikado, batay sa kanilang mga kemikal na formula.

I-download:


Preview:

Departamento ng Pamamahala ng Edukasyon

Distrito ng Svobodnensky, rehiyon ng Amur

Munisipal na institusyong pang-edukasyon sa Rogachevskaya sekondaryang paaralan

Paksa:

"Mga simple at kumplikadong sangkap"

Kimika ika-8 baitang

Sa. Rogachevka

Target: pamilyar sa simple at kumplikadong mga sangkap - ang mga pangunahing anyo ng pagkakaroon ng mga elemento sa kalikasan; gumaganap ng mga gawain upang makabisado ang mga konsepto ng "simpleng sangkap", "kumplikadong sangkap",Bumuo ng kakayahang makilala ang mga simpleng sangkap mula sa mga kumplikado batay sa kanilang mga kemikal na formula.

Mga Layunin ng Aralin

Pang-edukasyon: 1. ihayag ang mga konsepto: simple at kumplikadong mga sangkap bilang isang anyo ng pagkakaroon ng mga elemento ng kemikal

Pag-unlad: 1. Bumuo ng cognitive interest sa paksang pinag-aaralan; 2. lumikha ng mga kondisyon para sa pag-master ng mga diskarte para sa pag-aaral ng komposisyon ng bagay; 3. bumuo ng kakayahang maghanap, magproseso, mag-analisa at mag-systematize ng impormasyon; 4. bumuo ng kakayahang lohikal na ipahayag ang iyong pananaw; 5. magturo ng mga diskarte sa pagmuni-muni, bumuo ng sapat na pagpapahalaga sa sarili; 6. paunlarin ang kakayahang tumanggap ng impormasyon.

Pang-edukasyon: nakapag-iisa na lutasin ang mga problema gamit ang umiiral na kaalaman; paunlarin ang kakayahang mag-analisa, maghambing, magkumpara at mag-generalize;matutong maging independentsa iba't ibang uri ng aktibidad;

Mga nakaplanong resulta.

1. Pagbuo ng mga ideya tungkol sa mga anyo ng pagkakaroon ng mga elemento ng kemikal sa kalikasan at pag-unlad ng kaalaman tungkol sa mga elemento ng kemikal.

2. Pag-unlad ng kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa pisikal na katangian ng mga sangkap.

3. Pag-unlad ng siyentipikong pag-iisip ng mga mag-aaral sa pagbuo ng kakayahang ihambing at ilarawan ang mga bagay na kemikal sa panahon ng independiyenteng pagganap ng mga pagsasanay at kumplikadong mga gawain, pati na rin sa pagbuo ng kakayahang mag-aplay ng kaalaman at pamamaraan ng pagkilos sa mga bagong kondisyon.

4. Ang pagbuo ng pang-agham na pananaw sa mundo ng mga mag-aaral at ang asimilasyon ng mga nangungunang ideyang ideolohikal ng kurso: ang pagkakaalam at pagkakaisa ng materyal na mundo, ang pag-asa ng mga katangian ng mga sangkap sa komposisyon at istraktura nito.

5. Pag-unlad ng interes at pagganyak para sa pag-aaral ng kimika sa pamamagitan ng pagtukoy sa karanasan sa buhay ng mga mag-aaral at sistematikong kaalaman tungkol sa pamamahagi at pagkakaugnay ng mga sangkap sa kalikasan.

Pag-unlad ng aralin:

1. Pansamahang sandali

Hello! Kumusta, mahal na mga bisita!

Bakit ka malungkot sa chemistry class?

Sabihin mo sa akin nang mabilis: sa anong aralin,

Sino ang nangahas na saktan ka nitong nakaraan?

Kaya't pasayahin kita ngayon,

Alam ko ang pinakamahusay na paraan:

Pag-aralan natin ang paksa!

2 . Sinusuri ang takdang-aralin.

Ayon na naman sa tradisyon

Magsimula tayo gaya ng dati

Sinusuri namin ang aming araling-bahay.

Ito ay pamilyar sa amin.

Humanda sa pagsagot

Tatawagan na kita!

Natatakot ka ba? biro lang...

hindi ako tatawag!

Mas gugustuhin kong bigyan ka ng mga pagsubok,

Bibigyan ko ang lahat ng mga rating mamaya.

Gawain 1. Sa talahanayan, isulat ang letrang “X” o “F” (kemikal o pisikal) laban sa bawat phenomenon, at isulat ang mga letrang “T” o “T” laban sa mga katawan at substance.

"B" ayon dito.

P/n

Kababalaghan. Mga katawan at sangkap

X, F; T, V

Ang pagbuo ng kalawang sa mga bagay na bakal.

Weathering mga bato.

Pagsingaw ng tubig mula sa isang reservoir.

Kumukulong tubig sa isang takure.

Nagsusunog ng gasolina sa makina ng kotse.

Pagdidilim ng mga bagay na pilak.

Nabubulok ang halaman.

Natutunaw na bakal.

Salamin.

bakal.

balde.

Hare.

Gawain2. Tukuyin ang mga konseptong "molekula" at "atom".

Gawain 3. Tukuyin ang komposisyon: H 2 O, O 2, CO 2, Cl 2.

3. Pag-aaral ng bagong materyal.

Sa kimika, bilang karagdagan sa mga terminong "atom" at "molekula," ang konseptong "elemento" ay kadalasang ginagamit. Ano ang pagkakatulad ng mga konseptong ito at paano sila nagkakaiba?

Ang isang kemikal na elemento ay mga atomo ng parehong uri. Kaya, halimbawa, ang lahat ng hydrogen atoms ay ang elementong hydrogen; lahat ng oxygen at mercury atoms ay ang mga elementong oxygen at mercury, ayon sa pagkakabanggit.

O 2, Cl 2. H 2 O, CO 2

Paano naiiba ang mga molekula ng oxygen at klorin sa mga molekula ng tubig at carbon dioxide?

Maaaring sagutin ng mga mag-aaral na ang mga molekula ng oxygen at chlorine ay nabuo ng parehong uri ng atom. - Mga simpleng sangkap.

Ang mga sangkap na tubig at carbon dioxide ay nabuo ng iba't ibang uri ng mga atomo. - Mga kumplikadong sangkap.

Mga simpleng sangkap- mga sangkap na nabuo ng mga atomo ng isang elemento ng kemikal.

Ne, Ar, O 2, Br 2, I 2, O 3, P 4, S 8

(Monoatomic simpleng sangkap - mga molekula ng inert gas; diatomic - mga molekula ng hydrogen, oxygen, chlorine, bromine, yodo; triatomic - ozone, tetraatomic - phosphorus, atbp.)

Ang mga pangalan ng mga simpleng sangkap ay madalas na nag-tutugma sa pangalan ng mga elemento ng kemikal kung saan ang mga atomo ay nabuo.

Ang mga simpleng sangkap ay nailalarawan sa pamamagitan ng ilang mga pisikal na katangian (estado ng pagsasama-sama, kulay, density).

Mga kumplikadong sangkap (mga kemikal na compound)- Ito ay mga sangkap na nabuo ng mga atomo ng iba't ibang elemento ng kemikal na konektado sa isa't isa.

H 2 O, C 6 H 12 O 6, NaCl, KMnO 4, CO 2, CO

(tubig, glucose, sodium chloride - table salt, potassium permanganate - potassium permanganate, carbon dioxide, carbon monoxide).

Ang mga kumplikadong sangkap ay nailalarawan sa pamamagitan ng ilang mga pisikal na katangian.

MGA SUBSTANS

simpleng kumplikado

H2, O2, N2, Cl2H2O, CO2, H2SO4

I-pin ang isang paksa"Mga simple at kumplikadong sangkap. Relatibong molecular mass ng isang substance."

Mag-ehersisyo. Hatiin ang mga sumusunod na sangkap sa simple at kumplikado: SO 2 K, Cu, N 2, O 2, Cl 2, Al 2 O 3, H 2, Br 2, NaCl, MgSO 4 , KOH, Fe, Au, Ag, ZnO, LiI KF, Cr, SO 3

Ipakita ang resulta sa anyo ng talahanayan:

MGA SIMPLE NA SUBSTANCES

KOMPLEXONG MGA SUBSTANS

K, Cu, N 2, O 2, Cl 2, H 2, Br 2, Fe, Au, Ag, Cr,

SO 2 Al 2 O 3, NaCl, MgSO 4, KOH, ZnO, LiI KF, SO 3

Kalkulahin ang molekular na masa ng mga sangkap (suriin ang iyong sarili).

Pagsubok.

№1

Gaano karaming mga simpleng sangkap ang nakasulat sa isang serye ng mga formula:

H 2 O, N 2, O 3, HNO 3, P 2 O 5, S, Fe, CO 2, KOH.

№2

Ang parehong mga sangkap ay kumplikado:

A) C (karbon) at S (sulfur);

B) CO 2 (carbon dioxide) at H 2 O (tubig);

B) Fe (bakal) at CH 4 (methane);

№3

Piliin ang tamang pahayag:

Ang mga simpleng sangkap ay binubuo ng mga atomo ng parehong uri.

A) Tama

B) Mali

№4

Sa anong kaso pinag-uusapan natin ang bakal bilang isang elemento ng kemikal?

A) Ang bakal ay isang metal na naaakit ng magnet;

B) Ang bakal ay bahagi ng kalawang;

C) Ang bakal ay nailalarawan sa pamamagitan ng isang metal na kinang;

D) Ang iron sulfide ay naglalaman ng isang iron atom.

№5

Sa anong kaso pinag-uusapan natin ang oxygen bilang isang simpleng sangkap?

A) Ang oxygen ay isang gas na sumusuporta sa paghinga at pagkasunog;

B) Ang mga isda ay humihinga ng oxygen na natunaw sa tubig;

C) Ang oxygen atom ay bahagi ng molekula ng tubig;

D) Ang oxygen ay bahagi ng hangin.

Magsagawa ng mga praktikal na gawain sa anyo ng malayang gawain.

Pagninilay at pagbubuod.

Ano ang bagong natutunan mo sa aralin?

Anong mga tanong ang nagdulot ng kahirapan?

Anong kaalaman ang nakuha mo ngayon?

Takdang-Aralin.§5, 6 p. 25 Pagsasanay Blg. 11–13

Mga halimbawa ng praktikal na gawain:

  • Sa halip na mga tuldok, ipasok ang mga kinakailangang ekspresyon (elemento ng kemikal, simpleng sangkap, kumplikadong sangkap, timpla): a) tansong oksido ______________, dahil binubuo ito ng _______________________, tanso at oxygen; Kapag ang ___________________________ mercury oxide ay pinainit, dalawang ___________________________ ang nabubuo: mercury at oxygen.
  • Punan ang mga nawawalang salita: a) komposisyon ng mga kemikal na compound ___________________ istraktura ______________________________.

    P/n Kababalaghan. Mga katawan at sangkap X, F; T, B 1. Pagbubuo ng kalawang sa mga bagay na bakal. X 2. Pag-weather ng mga bato. F 3. Pagsingaw ng tubig mula sa isang reservoir. F 4. Kumukulong tubig sa isang takure. F 5. Pagsunog ng gasolina sa makina ng kotse. X 6. Pagdidilim ng mga bagay na pilak. X 7. Pagkabulok ng mga halaman. X 8. Natutunaw na bakal. F 9. Salamin. B 10. Bakal. B 11. Balde. T 12. Hare. T

    Gawain2. Tukuyin ang mga konseptong "molekula" at "atom".

    Gawain 3. Tukuyin ang komposisyon: H 2 O, O 2, CO 2, Cl 2.

    Ang mga elemento ng kemikal ay umiiral sa anyo ng mga kemikal na compound. chemical compounds simple complex substances substances

    Ang mga simpleng substance ay binubuo ng isang uri ng atom. Paano ipahayag ang komposisyon ng isang sangkap gamit ang mga simbolo ng mga elemento ng kemikal? O 2 H 2 H 2 O index

    Mag-ehersisyo. Hatiin ang mga sumusunod na sangkap sa simple at kumplikado: SO 2 K, Cu, N 2, O 2, Cl 2, Al 2 O 3, H 2, Br 2, NaCl, MgSO 4, KOH, Fe, Au, Ag, ZnO, LiI, KF, Cr, SO3

    Ano ang bagong natutunan mo sa aralin? Anong mga tanong ang nagdulot ng kahirapan? Anong kaalaman ang nakuha mo ngayon?

    Takdang-Aralin. §5, 6 p. 25 Pagsasanay Blg. 11–13


    Tungkol sa mga atomo at elemento ng kemikal

    Walang iba sa kalikasan

    ni dito o doon, sa kailaliman ng kalawakan:

    lahat - mula sa maliliit na butil ng buhangin hanggang sa mga planeta -

    binubuo ng pinag-isang elemento.

    S. P. Shchipachev, "Pagbasa ng Mendeleev."

    Sa chemistry, maliban sa terms "atom" At "molekula" madalas gamitin ang konsepto "elemento". Ano ang pagkakatulad ng mga konseptong ito at paano sila nagkakaiba?

    Elemento ng kemikal ito ay mga atomo ng parehong uri . Kaya, halimbawa, ang lahat ng hydrogen atoms ay ang elementong hydrogen; lahat ng oxygen at mercury atoms ay ang mga elementong oxygen at mercury, ayon sa pagkakabanggit.

    Sa kasalukuyan, higit sa 107 uri ng mga atomo ang kilala, iyon ay, higit sa 107 elemento ng kemikal. Kinakailangang makilala ang mga konsepto ng "elementong kemikal", "atom" at "simpleng sangkap"

    Simple at kumplikadong mga sangkap

    Ayon sa kanilang elementong komposisyon, sila ay nakikilala mga simpleng sangkap, na binubuo ng mga atomo ng isang elemento (H 2, O 2, Cl 2, P 4, Na, Cu, Au), at kumplikadong mga sangkap, na binubuo ng mga atomo ng iba't ibang elemento (H 2 O, NH 3, OF 2, H 2 SO 4, MgCl 2, K 2 SO 4).

    Sa kasalukuyan, 115 elemento ng kemikal ang kilala, na bumubuo ng mga 500 simpleng sangkap.


    Ang katutubong ginto ay isang simpleng sangkap.

    Ang kakayahan ng isang elemento na umiral sa anyo ng iba't ibang mga simpleng sangkap na naiiba sa mga katangian ay tinatawag allotropy Halimbawa, ang elementong oxygen O ay may dalawang allotropic form - dioxygen O 2 at ozone O 3 na may iba't ibang bilang ng mga atom sa mga molekula.

    Ang mga allotropic na anyo ng elementong carbon C - brilyante at grapayt - ay naiiba sa istraktura ng kanilang mga kristal May iba pang mga dahilan para sa allotropy.

    mga kemikal na compound, halimbawa, mercury(II) oxide HgO (nakuha sa pamamagitan ng pagsasama-sama ng mga atomo ng mga simpleng sangkap - mercury Hg at oxygen O 2), sodium bromide (nakuha sa pamamagitan ng pagsasama-sama ng mga atomo ng mga simpleng sangkap - sodium Na at bromine Br 2).

    Kaya, ibubuod natin ang nasa itaas. Mayroong dalawang uri ng mga molekula ng bagay:

    1. Simple– ang mga molekula ng naturang mga sangkap ay binubuo ng mga atomo ng parehong uri. Sa mga reaksiyong kemikal hindi sila mabulok upang makabuo ng ilang mas simpleng mga sangkap.

    2. Kumplikado– ang mga molekula ng naturang mga sangkap ay binubuo ng mga atomo ng iba't ibang uri. Sa mga reaksiyong kemikal maaari silang mabulok upang bumuo ng mas simpleng mga sangkap.

    Ang pagkakaiba sa pagitan ng mga konsepto ng "elemento ng kemikal" at "simpleng sangkap"

    Matukoy ang pagkakaiba sa pagitan ng mga konsepto "elemento ng kemikal" At "simpleng sangkap" posible sa pamamagitan ng paghahambing ng mga katangian ng simple at kumplikadong mga sangkap. Halimbawa, isang simpleng sangkap - oxygen– isang walang kulay na gas na kailangan para sa paghinga at pagsuporta sa pagkasunog. Ang pinakamaliit na particle ng simpleng substance na oxygen ay isang molekula na binubuo ng dalawang atomo. Ang oxygen ay kasama rin sa carbon monoxide (carbon monoxide) at tubig. Gayunpaman, ang tubig at carbon monoxide ay naglalaman ng chemically bound oxygen, na walang mga katangian ng isang simpleng substance sa partikular, hindi ito magagamit para sa paghinga. Ang mga isda, halimbawa, ay hindi humihinga ng chemically bound oxygen, na bahagi ng molekula ng tubig, ngunit ang libreng oxygen ay natunaw dito. Samakatuwid, kapag pinag-uusapan natin ang komposisyon ng anumang mga compound ng kemikal, dapat itong maunawaan na ang mga compound na ito ay hindi naglalaman ng mga simpleng sangkap, ngunit ang mga atomo ng isang tiyak na uri, iyon ay, ang mga kaukulang elemento.

    Kapag nabubulok ang mga kumplikadong sangkap, ang mga atomo ay maaaring ilabas sa isang libreng estado at pagsamahin upang bumuo ng mga simpleng sangkap. Ang mga simpleng sangkap ay binubuo ng mga atomo ng isang elemento. Ang pagkakaiba sa pagitan ng mga konsepto ng "elemento ng kemikal" at "simpleng sangkap" ay kinumpirma din ng katotohanan na ang parehong elemento ay maaaring bumuo ng ilang mga simpleng sangkap. Halimbawa, ang mga atomo ng elementong oxygen ay maaaring bumuo ng diatomic oxygen molecules at triatomic ozone molecules. Ang oxygen at ozone ay ganap na magkaibang mga simpleng sangkap. Ipinapaliwanag nito ang katotohanan na mas maraming simpleng sangkap ang kilala kaysa sa mga elemento ng kemikal.

    Gamit ang konsepto ng "elementong kemikal", maaari nating ibigay ang sumusunod na kahulugan sa simple at kumplikadong mga sangkap:

    Ang mga simpleng sangkap ay ang mga binubuo ng mga atomo ng isang elementong kemikal.

    Ang mga kumplikadong sangkap ay ang mga binubuo ng mga atomo ng iba't ibang elemento ng kemikal.

    Ang pagkakaiba sa pagitan ng mga konsepto ng "mixture" at "chemical compound"

    Ang mga kumplikadong sangkap ay madalas na tinatawag mga kemikal na compound.

    Subukang sagutin ang mga tanong:

    1. Paano naiiba ang komposisyon ng mga mixture sa mga compound ng kemikal?

    2. Paghambingin ang mga katangian ng mga mixtures at chemical compounds?

    3. Sa anong mga paraan maaari mong paghiwalayin ang mga bahagi ng isang halo at isang kemikal na tambalan?

    4. Posible bang humatol sa pamamagitan ng panlabas na mga palatandaan tungkol sa pagbuo ng isang halo at isang kemikal na tambalan?

    Mga paghahambing na katangian ng mga pinaghalong kemikal

    Mga tanong upang itugma ang mga mixture sa mga kemikal na compound

    Paghahambing

    Mga halo

    Mga compound ng kemikal

    Paano naiiba ang mga mixture sa komposisyon mula sa mga kemikal na compound?

    Ang mga sangkap ay maaaring ihalo sa anumang ratio, i.e.

    variable na komposisyon ng mga mixtures

    Ang komposisyon ng mga kemikal na compound ay pare-pareho.

    Ihambing ang mga katangian ng mga mixtures at chemical compounds?

    Ang mga sangkap sa mga mixture ay nagpapanatili ng kanilang mga katangian

    Ang mga sangkap na bumubuo ng mga compound ay hindi nagpapanatili ng kanilang mga katangian, dahil ang mga kemikal na compound na may iba pang mga katangian ay nabuo

    Sa anong mga paraan maaaring paghiwalayin ang isang timpla at isang kemikal na tambalan sa mga bumubuo nitong bahagi?

    Ang mga sangkap ay maaaring ihiwalay sa pamamagitan ng pisikal na paraan

    Ang mga kemikal na compound ay maaari lamang masira sa pamamagitan ng mga kemikal na reaksyon

    Posible bang hatulan sa pamamagitan ng panlabas na mga palatandaan ang pagbuo ng isang halo at isang kemikal na tambalan?

    Ang mekanikal na paghahalo ay hindi sinamahan ng paglabas ng init o iba pang mga palatandaan ng mga reaksiyong kemikal

    Ang pagbuo ng isang kemikal na tambalan ay maaaring hatulan ng mga palatandaan ng mga reaksiyong kemikal

    Mga gawain para sa pagpapatatag

    I. Makipagtulungan sa mga simulator

    II. Lutasin ang gawain
    NaCl, H 2 SO 4, K, S 8, CO 2, O 3, H 3 PO 4, N 2, Fe.
    Ipaliwanag ang iyong pinili sa bawat kaso.

    III. Sagutin ang mga tanong

    №1

    Gaano karaming mga simpleng sangkap ang nakasulat sa isang serye ng mga formula:
    H 2 O, N 2, O 3, HNO 3, P 2 O 5, S, Fe, CO 2, KOH.

    №2

    Ang parehong mga sangkap ay kumplikado:

    A) C (karbon) at S (sulfur);
    B) CO 2 (carbon dioxide) at H 2 O (tubig);
    B) Fe (bakal) at CH 4 (methane);
    D) H 2 SO 4 (sulfuric acid) at H 2 (hydrogen).

    №3

    Piliin ang tamang pahayag:
    Ang mga simpleng sangkap ay binubuo ng mga atomo ng parehong uri.

    A) Tama

    B) Mali

    №4

    Ano ang tipikal para sa mga mixtures ay iyon
    A) Mayroon silang pare-parehong komposisyon;
    B) Ang mga sangkap sa "halo" ay hindi nagpapanatili ng kanilang mga indibidwal na katangian;
    C) Ang mga sangkap sa "mga halo" ay maaaring paghiwalayin ng mga pisikal na katangian;
    D) Ang mga sangkap sa "mga halo" ay maaaring paghiwalayin gamit ang isang kemikal na reaksyon.

    №5

    Ang mga sumusunod ay tipikal para sa "mga compound ng kemikal":
    A) Variable na komposisyon;
    B) Ang mga sangkap na nakapaloob sa isang "chemical compound" ay maaaring paghiwalayin sa pamamagitan ng pisikal na paraan;
    C) Ang pagbuo ng isang kemikal na tambalan ay maaaring hatulan sa pamamagitan ng mga palatandaan ng mga reaksiyong kemikal;
    D) Permanenteng komposisyon.

    №6

    Sa anong kaso pinag-uusapan natin glandula paano kung elemento ng kemikal?
    A) Ang bakal ay isang metal na naaakit ng magnet;
    B) Ang bakal ay bahagi ng kalawang;
    C) Ang bakal ay nailalarawan sa pamamagitan ng isang metal na kinang;
    D) Ang iron sulfide ay naglalaman ng isang iron atom.

    №7

    Sa anong kaso pinag-uusapan natin ang oxygen bilang isang simpleng sangkap?
    A) Ang oxygen ay isang gas na sumusuporta sa paghinga at pagkasunog;
    B) Ang mga isda ay humihinga ng oxygen na natunaw sa tubig;
    C) Ang oxygen atom ay bahagi ng molekula ng tubig;
    D) Ang oxygen ay bahagi ng hangin.